आध्यात्मराष्ट्रीय

मध्य प्रदेशातील ओरछाचे राम राजा मंदिर, एक असे ठिकाण जिथे प्रभू श्रीरामाची राजा म्हणून पूजा केली जाते!

Spread the love

ओरछा येथील ऐतिहासिक राम राजा मंदिरात २२ जानेवारी २०२४ रोजी अयोध्येत प्रभू श्रीरामाच्या दैवी उपस्थितीचा अभिषेक करून प्राण प्रतिष्ठापना साजरी करण्यात आली. प्रभू श्रीरामाची केवळ देव म्हणून नव्हे तर राजा म्हणूनही पूजा केली जाते असे एकमेव ठिकाण म्हणून या अनोख्या मंदिराचे वेगळे स्थान आहे.

मुळात राणी ओरछाचा राजवाडा असलेल्या या मंदिराचा रंजक इतिहास इसवी सनाच्या सोळाव्या शतकापासून राणीच्या अगाध भक्तीचा पुरावा आहे. चतुर्भुज मंदिर अंतिम टप्प्यात असताना राणीने उत्तर प्रदेशातील अयोध्येतील पवित्र सरयू नदीतून प्रभू श्रीरामाची मूर्ती मिळवली. त्यावेळी मंदिराचे बांधकाम सुरू असल्याने राणीने हा पुतळा रातोरात राजवाड्याच्या स्वयंपाकघरात ठेवला. चमत्काराने दुसर् या दिवशी प्रभू रामाने त्या ठिकाणाहून हलविण्यास नकार दिला आणि राजवाड्याचे दिव्य मंदिरात रूपांतर केले. त्या चमत्कारिक दिवसापासून, राम राजा मंदिर राजा श्रीरामाला देण्यात येणाऱ्या दैनंदिन मानपानाचे साक्षीदार आहे, ज्यात दैवी व्यक्तिमत्व आणि शाही सार्वभौम म्हणून देवतेच्या अद्वितीय दुहेरी भूमिकेवर जोर देण्यात आला आहे.

आयुक्त श्रीमती उर्मिला शुक्ला यांच्या समर्पित नेतृत्वात मध्य प्रदेश सरकारचे पुरातत्त्व, अभिलेखागार आणि संग्रहालय संचालनालय ओरछाच्या समृद्ध सांस्कृतिक आणि वारसा संपत्तीचे जतन आणि संरक्षण करण्याच्या प्रयत्नांवर ठाम आहे. चतुर्भुज मंदिर, जहांगीर महाल, ओरछाची समाधी, राजा महाल, लक्ष्मी मंदिर आणि इतर अनेक ऐतिहासिक चमत्कारांसारख्या प्रतिष्ठेच्या वास्तूंचे संरक्षण करण्यासाठी संचालनालयाची बांधिलकी आहे.

आयुक्त श्रीमती उर्मिला शुक्ला यांच्या समर्पित नेतृत्वात मध्य प्रदेश सरकारचे पुरातत्त्व, अभिलेखागार आणि संग्रहालय संचालनालय ओरछाच्या समृद्ध सांस्कृतिक आणि वारसा संपत्तीचे जतन आणि संरक्षण करण्याच्या प्रयत्नांवर ठाम आहे. चतुर्भुज मंदिर, जहांगीर महाल, ओरछाची समाधी, राजा महाल, लक्ष्मी मंदिर आणि इतर अनेक ऐतिहासिक चमत्कारांसारख्या प्रतिष्ठेच्या वास्तूंचे संरक्षण करण्यासाठी संचालनालयाची बांधिलकी आहे.

राज्यातील स्मारके व कलाकृतींचे जतन व संवर्धन करण्यासाठी केलेल्या अथक कार्याबद्दल पुरातत्त्व संचालनालयाला कौतुकास्पद मान्यता मिळाली आहे. ओरछाचा सांस्कृतिक वारसा दीर्घायुष्य राखण्यात, भावी पिढ्यांसाठी दीपस्तंभ बनविण्यात श्रीमती उर्मिला शुक्ला यांच्या नेतृत्वाचा मोलाचा वाटा आहे. राम राजा मंदिरात २२ जानेवारी २०२४ रोजी शुभ प्राण प्रतिष्ठा सोहळा साजरा होत असताना, ओरछाच्या मध्यभागी देवत्व आणि राजेशाहीच्या अनोख्या संगमाच्या उत्सवात सहभागी होण्यासाठी भाविक आणि वारसा प्रेमींना आमंत्रित करण्यात आले आहे.

महत्वाच्या बातम्या
पिंपरी-चिंचवडमधील २०० हून अधिक कारसेवकांचा शंकर जगताप यांच्याकडून गौरव
राम प्राणप्रतिष्ठानिमित्त उरणमध्ये निघाली भव्यदिव्य रॅली

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button
×